Hotline đặt hàng: 0877466566

Acemuc 200mg (Hộp 30 gói x1g )

10000

Thuốc hô hấp: long đờm, tiêu nhầy

Số lượng:
Còn hàng

Mã: DPACEM001

Acemuc 200mg

1. Thành phần

Cho 1 gói:

Hoạt chất: Acetylcystein 200mg

Tá dược vừa đủ: aspartam, hương cam, Yellow color No.6, lactose monohydrat, nước tinh khiết

2. Công dụng

Điều trị bệnh phế quản và xoang, viêm phế quản cấp và đợt cấp của bệnh phế quản - phổi mạn tính.

3. Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 1 gói/lần, ngày 3 lần.

Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: 1 gói/lần, ngày 2 lần.

Hòa tan thuốc trong nửa ly nước.

Dùng đường uống.

4. Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)

Phenylceton niệu. Quá mẫn với acetylcystein. Trẻ em dưới 24 tháng tuổi

5. Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

Cần thận trọng khi sử dụng ở những bệnh nhân hen phế quản, hoặc bị loét dạ dày - tá tràng.

6. Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Với liều cao có thể thấy những hiện tượng rối loạn tiêu hóa (đau dạ dày, buồn nôn, tiêu chảy); trong trường hợp này cẩn phải giảm liều.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phài khi sử dụng thuốc

7. Tương tác với các thuốc khác

Việc phối hợp một thuốc long đàm, tiêu nhầy với các thuốc trị ho không có hoặc có làm giảm bài tiết phế quản (tác dụng giống atropin) là không hợp lý.

8. Bảo quản

Giữ ở nơi khô, nhiệt độ dưới 30°C

9. Lái xe

Thuốc không gây ảnh hưởng đến việc lái xe hoặc vận hành máy móc

10. Thai kỳ

Có thai: các kết quả nghiên cứu trên động vật thí nghiệm cho thấy rõ thuốc không gây quái thai; tuy nhiên, các dữ liệu này không cho phép suy rộng ra trên người.

Cho con bú: tránh dùng trong lúc cho con bú sữa mẹ do chưa có các dữ liệu.

11. Đóng gói

Hộp 30 gói, gói 1g

12. Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất

13. Quá liều

Liều dùng acetylcystein có khoảng cách an toàn khá rộng; tuy nhiên, quá liều có thể gặp khi dùng đường tiêm mạch hoặc đường uống liều cao trong điều trị ngộ độc paracetamol. Triệu chứng quá liều thường khá nặng: tụt huyết áp, ức chế hô hấp, co thắt phế quản, tán huyết, đông máu nội mạch rải rác, và suy thận. Một số triệu chứng này có thể còn do tình trạng ngộ độc paracetamol gây ra. Trong trường hợp quá liều hoặc uống nhầm liều lượng quá cao PHẢI HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ NGAY; cần điều trị triệu chứng tại cơ sở y tế chuyên khoa.

14. Dược lực học

Acetylcystein là một chất làm long đàm, tiêu nhầy. Thuốc tác động lên chất nhầy bằng cách cắt đứt cầu nối disulphid của các glycoprotein cao phân tử, làm giảm độ nhớt của chất nhầy. Ngoài ra, acetylcystein có khả năng tương tác trực tiếp với các chất oxy hóa như hydrogen peroxid, gốc hydroxyl, và acid hypodoric.

15. Dược động học

Sau một liều uống từ 200mg đến 600mg, acetylcystein nhanh chóng được hấp thu, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau 30 phút đến 1 giờ. Trong thời gian hấp thu, acetylcystein nhanh chóng được chuyển hóa thành cystein, chất này mang nhóm thiol có đặc tính chống oxy hóa, và cũng là tiền chất trực tiếp để tạo ra glutathion - là một chất chống oxy hóa nội sinh chủ yếu trong cơ thể người.

Công ty cổ phần Dược phẩm Sanofi-Synthelabo

Sản xuất tại Việt Nam

Có thể bạn muốn mua

Sản phẩm tương tự

Có thể bạn muốn mua

Zebacef 125mg/5ml (Hộp 1 lọ 100ml)

Mã DPZEBA001

Visaline 2,1% Hyper 60ml

Mã TBVISA008

Visaline 2,1% Hyper 60ml - Combo mua 50 tặng 10

Mã COMBO023